![](https://1.bp.blogspot.com/-oDrkqNmOAAA/Xi7XCQocUaI/AAAAAAAAMdY/BqY7cfXX3-0cmKlQNCh4TWBTTi_6cI4HgCNcBGAsYHQ/s1600/phat%2Bban%2Bmenh%2Bmat%2Bday%2Bchuyen%2Bphat%2Bban%2Bmenh.jpg)
Gọi hồn vợ rồi 'dính chặt' vào 'liên minh ma quỷ'
Trợ thủ của nhóm lên đồng là cán bộ ấp
Đã qua một thời gian ổ lừa đảo bằng hình thức bói toán lên đồng tuyên truyền mê tín dị đoan bị bắt, nhưng người dân TP. Tân An (tỉnh Long An) vẫn còn xôn xao về vụ việc. Theo hồ sơ cơ quan CS?T công an TP. Tân An, vào ngày 30/8, cơ quan CSĐT tiến hành bắt giữ bốn đối tượng đang "hành nghề" bói toán lên đồng gồm: Nguyễn Thị Kim Lan (SN 1962), Nguyễn Thị Kim Thoa (tức Út Kim, SN 1970), Nguyễn Thị Lãnh (SN 1965). Trong đó đáng chú ý có ông Võ Pháp Kiệp (SN 1965), chồng hờ của bà Thoa. Tại thời điểm bị bắt giữ ông Kiệp là phó trưởng ấp 2, xã Tân Tây, huyện Thuận Hóa, Long An. Ba đối tượng nữ bị bắt là ba chị em ruột trong một gia đình.
Căn nhà ông Kiệp đang sinh sống.
Trong tháng 8/2013, anh Phạm Quỳnh Tuấn (SN 1970, Việt kiều Úc) có đơn tố cáo về hoạt động tuyên truyền mê tín dị đoan của bà Nguyễn Thị Kim Thoa (Út Kim, ngụ tại 54/11 đường Nguyễn Văn Tiếp, phường 5, TP. Tân An). Theo đơn, vợ của anh Tuấn đã chi cho hệ thống này hàng chục triệu đồng chỉ để được nghe "cô" phán mấy câu: "Chồng đang ngoại tình với người giúp việc, nên về Việt Nam lấy chồng có tiền duyên từ kiếp trước, và nếu không bỏ chồng gấp sẽ chết bất đắc kì tử". Nghe lời thầy phán, vợ anh Tuấn đã làm theo, khiến tình cảm của vợ chồng anh nhiều phen lảo đảo, vỡ lẽ.
Được biết, băng nhóm của Út Kim hoạt động tuyên truyền mê tín dị đoan trên địa bàn phường 5 hơn 10 năm nay. Đó là cả một hệ thống gia đình "bí ẩn" mà các thành viên trong nhóm đều có năng lực phi phàm "gọi hồn, nhập vong". Tại nhà riêng của mình, Út Kim vào vai bà đồng chính với sở trường bói quẻ bằng bài tây. Với năm mươi hai lá bài, thị đã khiến cho hàng trăm người phải hoang mang lo sợ. Thực tê, Út Kim đã lường gạt không ít tiền bạc từ các nạn nhân xem quẻ. Tin lời Út Kim mà nhiều gia đình tan cửa nát nhà, vợ chồng li tán.
Phụ tá đắc lực cho thị Thoa là hai người chị ruột và gã chồng hờ. Không có đặc tài đoán biết được số mệnh, tình duyên, tài vận... Như cô em, bù lại một người chị lại có khả năng "lên đồng" gọi hồn người chết về nhập gia cảnh. Người âm ấy sẽ chỉ bảo cho con cháu hướng làm ăn, bài trừ thời hạn. Thế nhưng, các khổ chủ muốn gặp ông cha của mình cũng phải bỏ một khoản phí không nhỏ. Ngoài phí gọi hồn được mặc định không dưới 100 ngàn đồng, cộng thêm đồ lễ... Vị chi mỗi lần như gia thế chủ cũng mất 500- 600 ngàn đồng ném vào túi các "ma cô".
Trong "liên minh ma quỷ này", ông Kiệp và một người chị nữa của Út Kim làm vai trò "giao thiệp" trực tiếp thụ tiền, khoảng "con mồi" cho hai vị "thánh sống" ở nhà. Người dân ở đây cho biết, mỗi ngày hệ thống cô đồng này tiếp hàng chục lượt khách thập phương đổ về bói toán. Nhóm này hoạt động lừa đảo rất hiệu quả với mánh khoé tưởng như đã quá thượng cổ. Trong đó, việc lôi kéo được ông Kiệp dự vào đường dây này cũng có nhiều điểm dị kì.
Ông Lê Văn Lợi luận bàn với PV.
Yêu luôn “bà đồng” trong một lần... Gọi hồn vợ
Từng là cán bộ kiểu mẫu Đàm luận với PV, ông Lê Văn Lợi, Chủ tịch UBND xã Tân Tây cho biết: "Trước khi gặp bà Thoa, ông Kiệp là một người cán bộ năng nổ, hết dạ phục vụ cho bà con trong ấp. Bản thân ông đã nhận được nhiều bằng khen của xã, huyện. Ký quyết đinh thôi việc với một người mình từng gắn bó, và rất hiểu bản chất của anh ấy tôi thấy tiếc. Tuy nhiên, là lãnh đạo mà anh Kiệp không giữ mình được thì chúng tôi sẵn sàng loại bỏ, để làm vững mạnh tổ chức, đồng thời nêu gương cho những đồng chí khác".
Theo tìm hiểu của PV, cách đây chừng hai năm, vợ ông Võ Pháp Kiệp (xã Tân Tây, huyện Thuận Hóa, Long An) khuất, ông như trở thành ngây dại. Ông bỏ bễ quơ công việc làm ăn, chỉ để loay hoay đi tìm thầy gọi hồn người vợ quá khứ. Trong một lần như thế, chính ông đã bị "bắt mất hồn" khi gặp phải "bà đồng" Nguyễn Thị Kim Thoa. Bỏ ngoài tai mọi lời can ngăn của gia đình, đồng nghiệp, người đàn ông này dẫn Thoa về nhà mình sống như vợ chồng. Từ đây, khởi nguồn cho mọi thảm kịch dở khóc dở cười ập xuống gia đình vị cán bộ vốn nức danh nhân đức.
Người nhà trong gia đình ông Kiệp cho biết, nhờ người quen chỉ mối, ông tìm gặp bà Út Kim, rồi không biết "ma xui quỷ khiến" thế nào mà chẳng dứt ra được. Anh Võ Phát T., Con trai ông Kiệp kể: "Khi ba ngỏ ý muốn tái giá, cả nghĩ con thương cha không bằng bà thương ông nên gia đình tôi rất ủng hộ. Tuy nhiên, khi biết bà Thoa là người nữ giới không đàng hoàng, chỉ muốn lợi dụng ba tôi để dễ dàng thực hiện hành vi bói toán cầu hồn tại địa phương, cả gia đình và bạn bè của ba đều cương quyết phản đối. Mấy lần tôi đuổi bà đi liền bị ba la mắng. Dần dần, ba lấn vào đường dây ấy, trở thành người phi pháp lúc nào không hay".
Anh T. Chua xót tiếp lời: "Từ ngày ở cơ quan công an về ba tôi như đổi tính, suốt ngày tìm đến rượu để giải phiền. Vốn là người có uy tín nay thì ông đánh mất bít tất. Đi đâu cũng bị láng giềng người ta dị nghị, khinh nên ba tôi trở nên ít nói, cứ rượu say về lại chui lên giường ngủ không nói chuyện với ai, kể cả con cháu trong nhà. Hiện nay, ông không chỉ làm cả nhà mất danh dự, mà khiến chúng tôi còn gánh thêm cục nợ mà mụ mẹ ghẻ gây ra. Đấy là một phần số tiền ông Kiệp vay để thỏa mãn lối sống trụy lạc của người tình. Phần nữa là số tiền các nạn nhân truy cứu sau khi vụ việc lộ, giờ đây tôi phải bán đất để lấy tiền trả nợ cho người ta".
Những Người thân trong gia đình ông Kiệp bức xúc, trong suốt quá trình Út Kim sống tại nhà mình, cả gia đình không ngày nào được yên, cứ vài bữa bà ấy lại "lên đồng" ăn nói xằng cuội. Thấy vậy, ông Kiệp nhất nhất phục tùng theo. Người lạ mặt tìm về nhà anh coi tướng số, nhờ giải hạn... Cũng nhiều thêm. Mấy lần anh cương quyết đuổi bà đi thì ông Kiệp lại ngăn trở, ba - con cự cãi ngay. Thậm chí người con trai ông Kiệp khẳng định rằng chính bà Thoa đã dùng "bùa ngải" để khống chế ông.
Luận bàn với PV, ông Lê Văn Lợi, Chủ tịch UBND xã Tân Tây cho biết, thực tiễn trước lần bị chính quyền sở tại "sờ gáy", thì trong hơn mười năm hành nghề của mình nhóm cô đồng nói trên cũng đã không ít lần bị cơ quan chức năng điều tra truy xét, xử phạt hành chính. Tuy nhiên, với bản chất lừa lọc, các đối tượng sau khi được thả về vẫn ngựa quen đường cũ, không tu chí làm ăn mà thầm lặng tổ chức hoạt động bói toán mê tín dị đoan làm hỗn loạn cuộc sống của người dân địa phương. Trong đó, ông Kiệp dự vào đường dây này khoảng chừng hai năm.
Ông Lợi cho biết thêm: "Khi nhận được công văn từ cơ quan CSĐT công an TP. Tân An gửi xuống, ngày 18/9/2013 HĐND xã Tân Tây đã tổ chức một cuộc họp khẩn, và một ngày sau thì chuẩn y quyết định cho nghỉ việc vĩnh viễn với đồng chí Võ Pháp Kiệp, nguyên là phó trưởng ấp 2. Những người dân ở ấp 2 cũng tán thành với quan điểm của vị lãnh đạo xã nhà".
Vẫn dấm dúi hoạt động Theo nguồn tin của PV, sau khi điều tra các tình tiết thì bốn đối tượng: Thoa, Kiệp, Lãnh, Lan chỉ bị xử phạt hành chính 2 triệu đồng mỗi người và được thả về địa phương. Tuy nhiên, các đối tượng hiện giờ vẫn lén lút hoạt động, chúng bí ẩn thay đổi các vị trí, chủ động liên lạc điện thoại và giờ hẹn với "con mồi" nhằm đánh lạc hướng cơ quan chức năng. Để xác thực thông tin, PV đã bí hiểm xếp đặt một cuộc hẹn nhờ "cô Kim" gieo quẻ và chính thị đã chủ động tiếp chúng tôi ngay tại căn nhà mà họ vừa bị bắt.
Trung Nguyên
Comments[ 0 ]
Đăng nhận xét