![](https://1.bp.blogspot.com/-oDrkqNmOAAA/Xi7XCQocUaI/AAAAAAAAMdY/BqY7cfXX3-0cmKlQNCh4TWBTTi_6cI4HgCNcBGAsYHQ/s1600/phat%2Bban%2Bmenh%2Bmat%2Bday%2Bchuyen%2Bphat%2Bban%2Bmenh.jpg)
Hà Tĩnh: Cháy chợ trong đêm thiệt hại khoảng 300 triệu đồng
Phát hiện kịp thời
Ông Phan Văn Hòa (41 tuổi, khối phố 4) là người phát hiện đám cháy trước nhất.
“Khi đó khoảng 23h30, tôi vừa xem tivi xong, định lên giường đi ngủ thì nhìn thấy bên phía chợ có cái gì đó phát sáng, không giống như ánh điện, ra ngoài soát thì biết là cháy chợ. Tôi liền hô hoán mọi người dập lửa và chạy đi gọi bảo vệ chợ. Khi nghe tôi tri hô, mọi người ai cũng thức dậy, nhất là đám thanh niên trong xóm, người thì lấy thau, chậu múc nước, người thì dùng cành cây để dập lửa. Cũng may nhờ có họ phối hợp với bảo vệ nên đám cháy mới giảm bớt.” - Ông Hòa nói.
Các ki ốt bị thiêu trụi hoàn toàn.
"Lúc đầu đám cháy còn nhỏ, sau đó bùng phát lên dữ dội, ngọn lửa áng chừng cao từ 2-3 mét, cũng may là dây điện phía trên mấy ki ốt không sao." – ông Hòa cho biết thêm.
Tham gia chữa cháy trong đêm còn có ông Lưu Đình Minh, nhân viên tổ bảo vệ chợ Hôm. Ông Minh cho hay: “Chúng tôi vừa đi rà lòng vòng chợ một lượt nhưng không phát hiện thấy gì thất thường, vừa vào nghỉ được một lúc thì nghe tiếng mọi người tri hô. Chúng tôi liền lấy bình cứu hỏa tới dập lửa. Cũng may tối bữa qua không có gió và phát hiện đám cháy kịp thời nên đã hạn chế tối đa thiệt hại cho các tiểu thương”.
Không phải do chập điện
Ghi nhận của phóng viên Nguoiduatin.Vn tại hiện trường, đám cháy lan ra từ ki ốt bán hàng tạp hóa bánh kẹo và một số mặt hàng khác. Còn 3 ki ốt còn lại là kinh dinh hàng phương tiện bằng sắt. 4 ki ốt này bị thiêu rụi hết, thảy hàng hóa cháy đen, chẳng thể sử dụng được. Ngoài 4 ki ốt bị cháy rụi hoàn toàn thì còn 1 ki ốt có bị hư hại nhẹ. Phía sau những ki ốt này là các sạp vải, phải đám cháy không được khống chế kịp thời thì rất có thể gây ra thiệt hại nặng nề hơn.
Chị Trần Thị Cát là một trong 4 tiểu thương bị cháy ki ốt đau xót nói: “Nghe mọi người báo tin tôi liền tức tốc chạy ra nhưng cả thảy hàng hóa đã bị thiêu rụi hết rồi, hiện nay lấy gì mà làm ăn đây?”.
Chị Trần Thị Cát chua xót nhìn hàng hóa biến thành tro.
Duyên do đám cháy do chập điện có thể loại bỏ, vì khi chúng tôi phát hiện ra đám cháy thì thấy bóng đèn xung quanh các ki ốt đó vẫn còn sáng, chúng tôi liền ngắt cầu dao rồi mới dập lửa – ông Minh nói.
Chợ Hôm là chợ mai dong của huyện Đức Thọ, có hơn 400 hộ tiểu thương kinh doanh tại đây, nhưng hồ hết những ki ốt của chợ đều được dựng theo kiểu tạm thời. Các cánh cửa hay tường vách đều là những tấm gỗ mỏng, nếu xảy ra cháy thì rất dễ lây lan trên diện rộng.
Ngay sáng 31/10, công an huyện Đức Thọ đã tới tìm hiểu Nguyên nhân của vụ cháy.
Hiện tại, chợ Hôm vẫn buôn bán thường ngày, thế nhưng khi đi khắp chợ, các tiểu thương tỏ ra rất lo lắng, hoang mang. Họ đang chờ kết luận rốt cuộc từ cơ quan chức năng.
Nguoiduatin.Vn sẽ đấu cập nhật…
Phan Chính – Đức Lê
Comments[ 0 ]
Đăng nhận xét