![](https://1.bp.blogspot.com/-oDrkqNmOAAA/Xi7XCQocUaI/AAAAAAAAMdY/BqY7cfXX3-0cmKlQNCh4TWBTTi_6cI4HgCNcBGAsYHQ/s1600/phat%2Bban%2Bmenh%2Bmat%2Bday%2Bchuyen%2Bphat%2Bban%2Bmenh.jpg)
Sôi sục với đám cưới đồng giới trong ngày hội 'I Do'
Sáng ngày 27/10, hàng nghìn người ở nhiều độ tuổi khác nhau đã tập kết tại công viên hợp nhất - Hà Nội để tham dự ngày hội 'Tôi Đồng Ý', do Viện nghiên cứu tầng lớp, kinh tế và môi trường (iSEE), trọng điểm truyền thông sáng tạo, dịch vụ và nghiên cứu về tính dục (ICS) và nhóm hoạt động vì hình ảnh hăng hái của cộng đồng LGBT (6+) tổ chức, diễn tả quyền bình đẳng trong hôn nhân và gia đình của người đồng tính, song tính và chuyển giới.
Điều đặc biệt, chương trình đã tổ chức thành công đám cưới đồng giới cho hai cặp đôi đồng tính nữ Linh - Hằng và cặp đôi đồng tính nam Thịnh - Dũng. Có thể nói, đây là lần trước tiên trong các chiến dịch của cộng đồng LGPT đã công khai đám cưới cho các cặp đôi trước sự chứng kiến của hàng nghìn người tham dự.
Tổ chức hành công đám cưới đồng giới trước sự chứng kiến của mọi người
Hai cặp đôi Linh - Hằng, Thịnh - Dũng dự đám cưới.
Trao cho nhau nhẫn hẹn ước
chấm dứt trong tiếng vỗ tay của mọi người
Linh và Hằng chia sẻ: "Mình rất vui vì xã hội hiện tại đã dần cởi mở hơn với hôn nhân đồng giới. Chúng mình công khai tổ chức đám cưới này, để cộng đồng tiếp chuyện có cái nhìn thiện cảm hơn, đặc biệt mong quốc gia có thể phê chuẩn dự thảo Hôn nhân đồng giới".
Mặc dầu diễn ra trong cái nắng nóng của Hà Nội, nhưng đám cưới vẫn diễn ra trong tiếng nhạc, sự tuyên bố của người chủ hôn và chấm dứt trong tiếng vỗ tay vang lừng từ cộng đồng.
Thịn h - Dũng san sớt về tình yêu của mình
Linh - Hằng chia sẻ muốn nhận được nhiều sự ủng hộ của mọi người
Ca s ĩ Trung Quân góp mặt làm nóng chương trình
Nhi ều bạn trẻ đồng lòng hưởng ứng
Ngoài ra, đến với ngày hội, mọi người còn có dịp nghe chia sẻ về đời thường của các cặp đôi đã có thời gian chung sống lâu dài, cho thấy những thăng trầm, buồn vui, hạnh phúc trong ái tình và hôn nhân bình đẳng. Cùng với đó là phần biểu diễn sôi nổi của các nghệ sĩ nức tiếng như Trung Quân, Đức Hùng.
Một cặp đôi trình bày tình cảm phía ngoài
Các bạn trẻ chụp ảnh kỉ niệm với chương trình
Bạn Hoàng Mai đến từ Đại Học Thủy Lợi san sớt: "Mình biết chương trình này qua mạng từng lớp và nhận thấy đây là một hoạt động rất ý nghĩa. Mong một cuộc sống hạnh phúc sẽ đến với các bạn".
Ghi lại lời ủng hộ hôn nhân đồng tính
![]()
Công viên hợp nhất luôn nóng bởi sự nhiệt huyết của người tham dự
Ngày hội 'Tôi đồng ý' là điểm đến của chiến dịch online Tôi Đồng Ý được trên 47.000 người ủng hộ trong hai tuần qua. Có thể nói, đây là thành công to lớn của cộng đồng người đồng tính, song tính và chuyển giới trong việc vận động một từng lớp đồng đẳng, không phân biệt đối xử và trân trọng sự đa dạng của cuộc sống.
An Nguyên
Comments[ 0 ]
Đăng nhận xét