![](https://1.bp.blogspot.com/-oDrkqNmOAAA/Xi7XCQocUaI/AAAAAAAAMdY/BqY7cfXX3-0cmKlQNCh4TWBTTi_6cI4HgCNcBGAsYHQ/s1600/phat%2Bban%2Bmenh%2Bmat%2Bday%2Bchuyen%2Bphat%2Bban%2Bmenh.jpg)
Làm thế nào để ngăn ngừa bệnh phong tặng? -
Thưa ông, xin ông cho biết bệnh phong là gì? nguyên cớ do đâu?
Bệnh phong trước đây còn gọi là bệnh cùi, bệnh hủi. Ngày nay khoa học đã chứng minh bệnh phong là một bệnh nhiễm trùng kinh niên gây ra bởi vi trùng phong. Bệnh phong không phải là bệnh di truyền, không gây chết người, tuy nhiên nếu không được phát hiện và điều trị kịp thời, bệnh có thể để lại những tật nguyền, di chứng trầm trọng. Chính những tật nguyền này làm cho người ta sợ hãi và quan niệm sai lầm về bện phong.
Nguyên cớ gây ra bệnh phong là do trực khuẩn phong, có tên khoa học là Mycobacterium Leprae, hay người ta còn gọi là vi trùng Hansen.
Ths.Bs Võ Doãn Tuấn khám cho bệnh nhân bị di chứng của bệnh phong đang điều trị tại Bệnh viện da liễu Đà Nẵng
Xin bác sĩ cho biết những biểu hiệu sớm nhất cho thấy bị mắc căn bệnh này?
Các dấu hiệu nhận biết bệnh phong ở tuổi sớm là trên da xuất hiện các dát bạc màu hoặc đỏ hồng kèm theo giảm hoặc mất dần cảm giác trên vùng da đó (như xúc giác, nhiệt giác). Tùy theo thời kì phát bệnh, trên thân còn xuất hiện các triệu chứng như: vùng da bóng láng và phù nhẹ; đỏ da lan tỏa bóng láng và phù; u, cục đỏ, đau xuất hiện đột ngột; dái tai dày; lông mày thưa hoặc rụng đặc biệt ở 1/3 ngoài. Về tâm thần: xuất hiện một vùng da tê hoặc cảm giác kiến bò; xuất hiện sự yếu các cơ nhỏ ở bàn tay, bàn chân; dây thần kinh to hoặc mất cảm giác; mất chức năng bài tiết mô hồi ở một vùng da.
Các dấu hiệu nhận biết bệnh phong ở thời đoạn muộn: xuất hiện tàn tật ở mắt như hở mi dẫn đến mù; ở tay có rụt, cò ngón tay; ở chân có rụt, cò ngón chân hoặc loét lỗ đáo. Các thương tật này dễ gây nên tật nguyền suốt đời.
Vậy làm thế nào để ngăn ngừa bệnh phong, thưa thầy thuốc?
Bệnh phong thường lây khó và lây chậm do bởi đặc trưng về mặt dịch tễ của vi trùng phong. Bệnh lây lan cốt tử qua da và viêm mạc có tổn thương bị trầy xước, mặt khác trực khuẩn phong sản xuất chậm với chu kỳ 12 - 13 ngày, không có vật chủ trung gian truyền bệnh. Trực khuẩn lại bị giết chết rất nhanh bằng các loại thuốc như Rifampicin, ofloxacin…, dễ mất hoạt tính với xà phong và ánh nắng.
Sự lây lan có phụ thuộc vào sức đề kháng của thân thể nữa. Thành thử, khi vùng da bị trầy xước của người thường nhật tiếp xúc với vùng da bị trầy xước của bệnh nhân phong thì cần rửa tay bằng xà phòng trong vòng hai phút trực khuẩn sẽ chết hoặc để ngoài nắng cũng trong vòng hai phút trực khuẩn cũng sẽ chết. Ngoại giả, tắm hàng ngày cũng là cách để ngăn ngừa bệnh phong.
Bệnh phong hiện có thể điều trị khỏi không thưa thầy thuốc?
Bệnh phong Ngày nay đã được chữa khỏi hoàn toàn. Hiện tại người mắc bệnh phong được điều trị miễn phí, điều trị tại nhà. Điều trị bệnh phong theo nguyên tắc phối hợp thuốc (gọi là đa hóa trị liệu).
Bệnh nhân nhóm ít vi trùng, người lớn dùng 2 loại thuốc uống trong 6 tháng gồm: Rifampicin 600mg, uống tháng một lần; Dapsone 100mg uống hàng ngày.
Bệnh nhân nhóm nhiều vi trùng, người lớn dùng 3 loại thuốc trong 12 tháng gồm: Rifampicin 600mg, Chofazimin 300mg, uống tháng một lần; Dapsone 100mg và Chofazimin 50mg uống hàng ngày.
Trẻ mỏ dưới 12 tuổi dùng 1/2 liều của người lớn hoặc dựa vào cân nặng.
Trong quá trình điều trị, người bệnh cần được biết thuốc điều trị khỏi bệnh phong nhưng không khỏi tàn tật (nếu bị tần tật), cần phải uống thuốc đều, không gián đoạn.
Xin thực tâm cảm ơn ông!
Tại Việt Nam, bệnh phong được biết có từ lâu đời. Do tình cảnh lịch sử và nhiều khó khăn, trước cách mạng chúng ta chưa xác định chuẩn xác số lượng bệnh nhân phong. Nhưng từ năm 1982, Việt Nam với việc đề ra chương trình “Thanh toán bệnh phong từng vùng” khai triển hoạt động trên cả nước. Đặc biệt, chương trình được khai triển tận các đơn vị xã phường, sự phối kết hợp chặt chẽ giữa các ban ngành, làm cho công tác phòng chống mang thuộc tính xã hội hóa cao. Đến năm 2000, tỷ lệ lưu hành cả nước là 0,23/10.000 (trong khi đó vào năm 1985, tỷ lệ lưu hành cả nước là 6,7/10.000) đạt được đích loại trừ bệnh phong theo tiêu chuẩn của Tổ chức y tế thế giới. Việt Nam đã đạt được các tiêu chuẩn do Tổ chức y tế thế giới về công tác chống phong nhưng số bệnh nhân phong mới hằng năm từ năm 2000 vẫn còn, đặc biệt số lượng bệnh nhân nhiều ở các đô thị như TPHCM, Bình Thuận, Tây Ninh, Kiên Giang, Gia Lai. Tại Đà Nẵng, đến 9 tháng đầu năm 2013, với tổng số 189 người bệnh được quản lý, trong đó đang điều trị 5 người, số lượng giám sát 15 người và số người cần coi ngó tần tật là 176 người.
Nguyễn Đình - Khánh Hồng
Comments[ 0 ]
Đăng nhận xét